สีทาบ่อปลา

คุยกันเรื่องปลาคาร์พ ทุกเรื่อง

สีทาบ่อปลา

โพสต์โดย peungnoye » 22 พ.ย. 2010, 17:08

ไม่ทราบว่าต้องใช้สีอะไรทาบ่อปลาอะครับ ราคาแพงไหม
peungnoye
มือใหม่หัดเลี้ยง

Re: สีทาบ่อปลา

โพสต์โดย Nueng » 23 พ.ย. 2010, 09:14

peungnoye เขียน:ไม่ทราบว่าต้องใช้สีอะไรทาบ่อปลาอะครับ ราคาแพงไหม

ขอโทษนะครับที่ตอบช้านะครับ

บ่อปลาคาร์พส่วนใหญ่ ไม่ทาสีครับ เป็นเหตุผลเพราะใช้ไปสักพักตะไคร้จะขึ้นมาทั้งบ่อครับ และบ่อปลาคาร์พต้องมีตะไคร้ถึงจะเกิดการสมดุล และทำให้คุณภาพน้ำดีขึ้นด้วยครับ รวมทั้งเป็นอาหารว่างของน้องปลาของเราด้วย ถึงจะทาสีไปตอนนี้ อีกสักพักก็ไม่เห็นครับ และจะทำให้ตะไคร้ขึ้นที่ผนังบ่อยากมากขึ้นด้วย ทำให้บ่อใช้เวลานานกว่าจะปรับสมดุลได้ครับ
:fight:
Thai koi center
จะซื้อ ขาย หรือปรึกษา เรื่องปลาคาร์พ คุยกันได้ครับ ไม่ซื้อไม่หา ไม่ว่าอะไร
ติดต่อ หนึ่ง เบอร์ 086-567-5300
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nueng
ท่านปรมาจารย์

โพสต์โดย peungnoye » 24 พ.ย. 2010, 09:42

ขอโทษครับไม่ได้บอกรายละเอียดคือบ่อผมใช้สีฝุ่นผสมฉาบขัดมันสีดำแล้วมันมีส่วนที่เปื้อนปูนอยู่ล้างไม่ออกตรงส่วนขอบบ่อที่ไม่ได้อยู่ในน้ำจะปรึกษาพี่ๆน้าๆว่ามันมีสีอะไรทาได้บ้างครับ
peungnoye

โพสต์โดย Nueng » 24 พ.ย. 2010, 11:04

ผมไม่เคยใช้สีทาที่บ่อปลานะครับ แต่เท่าที่ทราบ เขาใช้สีพวก Eproxy กันครับ ต้องลองไปถามที่ร้านขายสีดูครับ คงมีหลายประเภท ^^"
จะซื้อ ขาย หรือปรึกษา เรื่องปลาคาร์พ คุยกันได้ครับ ไม่ซื้อไม่หา ไม่ว่าอะไร
ติดต่อ หนึ่ง เบอร์ 086-567-5300
Nueng

โพสต์โดย ice_fatman » 23 ม.ค. 2011, 23:35

คือผมก็ทาสีบ่อปลาไปแล้วอ่ะคับ..จะเปงไรไหมหว่า?...แต่ตอนี้เลยคือปัญหาที่ว่าสีที่ทาไปมันร่อนอ่ะดิคับ..ทำไงดี..ร่อนจนเห็นปูนเลยอ่ะคับ...

แล้วก็ปลาเค้าจะพยายามก้มหัวไปกินตะไคร้หรืออะไรซักอย่าง..เปงหลายตัวเลยคับในบ่ออ่ะ...จะเปงไรไหมเอ่ย???? คืออ้างจากพี่Nuengที่บอกว่าปลาชอบกินตะไคร่อ่ะคับ...แต่ตอนนี้บ่อผมไม่ค่อยมีตะไคร่เลยอ่ะคับ..เพราะว่าผมใส่ช็อกเกอร์ไป2ตัว...

ขอความรู้ด้วยคับ...จากน้องใหม่อ่ะคับ...ชื่อไอซ์คับผม..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ... :Hi:
ice_fatman

โพสต์โดย Nueng » 23 ม.ค. 2011, 23:46

ice_fatman เขียน:คือผมก็ทาสีบ่อปลาไปแล้วอ่ะคับ..จะเปงไรไหมหว่า?...แต่ตอนี้เลยคือปัญหาที่ว่าสีที่ทาไปมันร่อนอ่ะดิคับ..ทำไงดี..ร่อนจนเห็นปูนเลยอ่ะคับ...

แล้วก็ปลาเค้าจะพยายามก้มหัวไปกินตะไคร้หรืออะไรซักอย่าง..เปงหลายตัวเลยคับในบ่ออ่ะ...จะเปงไรไหมเอ่ย???? คืออ้างจากพี่Nuengที่บอกว่าปลาชอบกินตะไคร่อ่ะคับ...แต่ตอนนี้บ่อผมไม่ค่อยมีตะไคร่เลยอ่ะคับ..เพราะว่าผมใส่ช็อกเกอร์ไป2ตัว...

ขอความรู้ด้วยคับ...จากน้องใหม่อ่ะคับ...ชื่อไอซ์คับผม..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ... :Hi:

ยินดีต้อนรับครับ คุณไอซ์ :cheer:

โดยส่วนใหญ่อย่างที่บอกไปแล้วนะครับว่าบ่อปลาคาร์พไม่ค่อยจะทาสีที่ผนังบ่อเพราะเมื่อตะไคร้ขี้นจะได้เป็นอาหารของปลา ปัญหาสีร่อนออก ถ้าบ่อไม่ใหญ่มาก ผมว่าล้างบ่อขัดออกเลยก็ดีนะครับ แต่ถ้าบ่อใหญ่คงต้องคอยดูแลดูดออกดีกว่าให้ปลากินนะครับ เดี๋ยวอาจจะงานเข้าได้ เหอๆ

แล้วพวกปลาช๊อกเกอร์ ไม่ควรเอาไปใส่เลี้ยงรวมกับปลาคาร์พเลยนะครับ เพราะผมเคยเห็นมันไล่กัดหางปลาคาร์พจนกุดมาแล้ว เจ้าของต้องจับไปปล่อยเลยทีเดียว แนะนำให้นำไปปล่อยทำบุญครับ อิอิ :eiei:
Nueng

โพสต์โดย ice_fatman » 23 ม.ค. 2011, 23:53

บ่อก็ขนาดใหญ่พอสมควรเลยอ่ะคับ...ขนาดประมาณกว้าง3.5ม ยาว5ม. แล้วก็สูงประมาณ 75-80 ซม.อ่ะคับ...สีก็พยายามเก็บออกอะคับ.

แต่เสียตรงที่ไม่มีบ่อพักอะสิคับ...เลยไม่สามารถขัดสีออกได้อ่ะคับ...จะเปงไรไหมคับถ้าเราปล่อยไปให้มันร่อนไปเอง...
ice_fatman

โพสต์โดย Nueng » 24 ม.ค. 2011, 00:18

ผมว่าก็ไม่น่าจะเป็นอะไรมากนะครับ แต่ก็ควรน่าจะเก็บขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

แต่ให้ดี เราควรมีบ่อยาง หรือบ่อพลาสติกขนาดใหญ่สักหน่อย ไว้พักปลาป่วย หรือปลาใหม่นะครับ มันเป็นสิ่งจำเป็นที่ควรจะมีครับ :crys:
Nueng

ย้อนกลับไปยัง คนรักปลาคาร์พ